fbpx
Saturday, September 30, 2023
Latest NewsPUNE

अमूर्त कलेत प्रयोगशीलता हे भारतीय अभिजात संगीताचे वैशिष्ट्य

पुणे : अभिजात भारतीय संगीत ही अमूर्त कला आहेमात्रशास्त्रपक्ष जपतप्रतिभावंत कलाकारसादरीकरणात प्रयोगशील राहून दर क्षणी नवे सौंदर्य निर्माण करू शकतोकलाप्रस्तुतीचे हे वैशिष्ट्य परंपरा ‌‘प्रवाही‘ ठेवतेअसे मत सांगीतिक वारसा जपणाऱ्या कलाकारांनी सप्रयोग मांडले.

गुरुजनांकडून मिळालेला सांगीतिक वारसा यशस्वीपणे पुढे नेणाऱ्या कलाकारांचा सप्रयोग आणि संवादात्मक अशा वेगळ्या धाटणीचा ‌‘गुण घेईन आवडीशिष्य परंपरा‘ हा कार्यक्रम पंडित कमलाकर जोशी शिष्यपरिवार आणि गांधर्व महाविद्यालयातर्फे आयोजित करण्यात आला होता. ‌‘गुण घेईन आवडी‘ या मालिकेतील हे चौथे पुष्प होतेअभिजात संगीत परंपरा पुढे नेणाऱ्या मेघना सरदार (गुरू पंडित उदय भवाळकरआणि कविता खरवंडीकर (गुरू पंडित बबनराव हळदणकरया दोन कलाकारांचा सहभाग होतात्यांनी गुरूंचे गुण कसे आत्मसात केले आणि त्या त्यांच्या शिष्य वर्गाला कशा पद्धतीने तयार करीत आहेत याचे सप्रयोग सादरीकरण केले.

कविता खरवंडीकर यांनी राग खंबावतीमारुबिहागकोमल रिषभ आसावरीतोडीजौनपुरीमालकंसजोग तसेच सरगमगीततराणा यांची माहितीपूर्ण झलक पेश करत गुरू पंहळदणकर आणि आग्रा घराण्याच्या वैशिष्ट्यांचा पट उलगडला. ‌‘नोमतोम आलापीमींडघसीटअनियमित लयबहलावा आदी घटकांचे विवेचन करत त्या म्हणाल्या,‌‘घराण्यावर लेबल नसावेशिकण्यासाठीरियाजासाठी ती आवश्यक शिस्त आहेप्रस्तुतीमध्ये कोणत्या सांगीतिक घटकाला प्राधान्य आहेयाची ती चौकट आहेगुरूकृपा आणि सातत्याने रियाजचिंतनाने गुरुंचा आणि परंपरेचा विचार पुढे नेणेहे शिष्यांचे कर्तव्य आहे.’

मेघना सरदार यांनी ध्रुपद गायकीची वैशिष्ट्ये विशद करताना राग पटदीपगोरखकल्याणश्रीयमन यांचे सांगीतिक अंश सादर करत गुरू पंभवाळकर यांच्या कलाविचारांचे पाथेय रसिकांसमोर ठेवलेध्रुपद गायकीत आवाजाची जोपासनास्वर अधिकाधिक ‌‘बोलका‘ करण्यासाठी गुरू कशी साधना करून घेतातयाची माहिती दिली. ‌‘ध्रुपद गायकीचे रागरूप प्रामुख्याने आलापचारीजोड यातूनच मांडले जाते तर बंदिश अगदी शेवटी अल्प काळासाठी येतेआलापी हाच ध्रुपद गायकीचा गाभा आहेउत्स्फूर्तताउपज यातून साधकाने स्वतःसह रसिकांना स्वरविलीनतेकडे नेणेहे त्याचे मर्म आहेअसे त्या म्हणाल्या.

नेहा लिमयेशुभदा आठवलेधनंजय खरवंडीकर यांनी कलाकारांशी संवाद साधलाधनंजय खरवंडीकर (तबला), शुभदा आठवले (हार्मोनियम), गणेश फपाळ (पखवाजयांनी पूरक साथसंगत केलीविवेक जोशीविदुला सहस्रबुद्धेपंडित विवेक पंडित यांनी स्वागत केलेआयोजक अरविंद परांजपे यांनी प्रास्ताविक केलेसुरवातीला पंहळदणकर तसेच पंभवाळकर यांच्या मुलाखतीचे अंश दृकश्राव्य माध्यमातून दाखविण्यात आले.

Leave a Reply

%d bloggers like this: