fbpx
Thursday, December 7, 2023
ENTERTAINMENTLatest NewsMAHARASHTRANATIONALTOP NEWS

‘या’ मराठी चित्रपटांवर 69 व्या राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्काराची मोहर

नवी दिल्ली : 69 व्या राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कारांची आज घोषणा करण्यात आली. यामध्ये अनेक मराठी चित्रपटांवर राष्ट्रीय पुरस्कारांची मोहर उमटली आहे. सलील कुलकर्णी दिग्दर्शित ‘एकदा काय झालं’ या चित्रपटाला सर्वोत्कृष्ट मराठी चित्रपटाचा पुरस्कार जाहीर झाला. तर ‘रेखा’ या रवि जाधव आणि मेघना जाधव निर्मित तसेच शेखर बापू रणखांबे दिग्दर्शित लघुपटाला नॉन फ़िक्शन गटात ‘स्पेशल ज्युरी पुरस्कार जाहीर झाला आहे. सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शक पुरस्कार दिग्दर्शक निखिल महाजन यांना त्यांच्या ‘गोदावरी’ (द होली वॉटर) या मराठी चित्रपटासाठी जाहीर झाला आहे. 

सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्रीचा पुरस्कार आलिया भट्टला ‘गंगूबाई काठियावाडी’साठी आणि क्रिती सेननला ‘मिमी’साठी जाहीर झाला आहे. तर अल्लू अर्जुनला ‘पुष्पा: द राइज’ साथी सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्याचा पुरस्कार जाहीर झाला आहे. तसेच ‘RRR’ आणि  ‘रॉकेटरी’ सर्वोत्कृष्ट चित्रपट ठरले आहेत. 

दिग्दर्शक विवेक रंजन अग्निहोत्रीच्या ‘द कश्मीर फाइल्स’ला राष्ट्रीय एकात्मतेवरील सर्वोत्कृष्ट वैशिष्ट्यपूर्ण चित्रपटासाठी नर्गिस दत्त पुरस्कार मिळाला, तर विष्णू मोहन यांना त्यांच्या मल्याळम चित्रपट ‘मेप्पडियन’साठी दिग्दर्शकाच्या सर्वोत्कृष्ट पदार्पण चित्रपटाचा इंदिरा गांधी पुरस्कार मिळाला.

 सर्वोत्कृष्ट फीचर फिल्म आर माधवन दिग्दर्शित पदार्पण – ‘रॉकेटरी: द नंबी इफेक्ट’ हा चित्रपट भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (ISRO) मधील माजी शास्त्रज्ञ आणि एरोस्पेस अभियंता नंबी नारायणन यांच्या जीवनावर आधारित आहे. ज्यांना हेरगिरीचा चुकीचा आरोप करण्यात आला होता आणि 1994 मध्ये संवेदनशील रॉकेट तंत्रज्ञानाची रहस्ये परदेशात विकल्याच्या आरोपावरून अटक करण्यात आली होती.

गंगूबाईचा मोठा क्षण!

आलिया भट्टच्या गंगूबाई काठियावाडीला अनेक पुरस्कार मिळाले: सर्वोत्कृष्ट मेकअप आर्टिस्ट सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्री – आलिया भट्ट सर्वोत्कृष्ट संपादन – संजय लीला बन्साली सर्वोत्कृष्ट पटकथा – संजय लीला बन्साली उत्कर्षिनी वशिष्ठ विभागून, नेफ्लिक्स मल्याळम चित्रपट ‘नायट्टू’ सोबत

‘शेरशाह’ने छाप पाडली

दिग्दर्शक विष्णू वराधन यांच्या सिद्धार्थ मल्होत्रा ​​आणि कियारा अडवाणी स्टारर ‘शेरशाह’ या चित्रपटाला विशेष ज्युरी पुरस्कार मिळाला आहे. ही कथा आहे पीव्हीसी पुरस्कारप्राप्त भारतीय सैनिक कॅप्टन विक्रम बत्रा यांची, ज्यांच्या शौर्याने आणि अतुलनीय धैर्याने पाकिस्तानी सैनिकांचा भारतीय हद्दीतून पाठलाग करून 1999 मध्ये कारगिल युद्ध जिंकण्यात भारताचे मोठे योगदान होते.

‘RRR’चा  मोठा विजय 

काला भैरवाने ‘RRR’ मधील ‘कोमुराम भीमुडो’ या तमिळ गाण्यासाठी सर्वोत्कृष्ट पार्श्वगायिका जिंकली. एसएस राजामौली यांच्या उत्कृष्ट रचनांनी होलसम एन्टरटेनर अवॉर्ड आणि अनेक पुरस्कार मिळवले. सर्वोत्कृष्ट संगीत दिग्दर्शन सर्वोत्कृष्ट स्टंट कोरिओग्राफर सर्वोत्कृष्ट कोरिओग्राफर सर्वोत्तम विशेष प्रभाव निर्माता

सर्वोत्कृष्ट हिंदी चित्रपट – ‘सरदार उधम’

विकी कौशलच्या चरित्रात्मक ऐतिहासिक नाटक ‘सरदार उधम’ला सर्वोत्कृष्ट हिंदी चित्रपटाचा पुरस्कार मिळाला आहे. या चित्रपटाचे दिग्दर्शन शुजित सिरकार यांनी केले आहे आणि जालियनवाला बाग हत्याकांडाचा बदला घेण्यासाठी पंजाबचे माजी लेफ्टनंट गव्हर्नर मायकेल ओ’डवायर यांची हत्या करण्यासाठी ओळखले जाणारे भारतातील क्रांतिकारक स्वातंत्र्यसैनिक सरदार उधम सिंग यांच्या मुख्य भूमिकेत विकी आहे. 

Leave a Reply

%d