fbpx
Monday, October 2, 2023
Latest NewsLIFESTYLE

पंचम धाम कंबोडिया धर्म यात्रेअंतर्गत एक कोटी अनुयायांनी अंगकोर वाट विष्णुधामला भेट देण्याचा संकल्प केला आहे

आपल्याला माहिती आहे की, पंचम धाम 2018 मध्ये सुरू करण्यात आले होते जे आता सहाव्या वर्षात आहे. पंचम धाम ट्रस्ट पूर्वी 1008 शिव असोसिएशनच्या नावाने ओळखला जात होता, सनातन धर्माचा मार्ग जिवंत ठेवण्यास सक्षम आहे. हा उपक्रम आज नवीन आयामांना स्पर्श करत असून दरवर्षी नवीन वळण घेत आहे. डॉ. शैलेश हिरानंदानी यांच्या 20 वर्षांच्या परिश्रमपूर्वक संशोधनाचे फलित म्हणून ही मोहीम सुरू झाली. या मोहिमेत, ज्येष्ठ RSS नेते श्री इंद्रेश कुमार जी हे डॉ. शैलेश हिरानंदानी यांना भारतातील सनातन धर्म चळवळीत त्यांच्या अथक प्रयत्नांना पाठिंबा देत आहेत. या मोहिमेअंतर्गत तो जगभरातील प्रचारात गुंतला आहे. सनातन धर्माच्या आचरणातून संपूर्ण जगात शांतता नांदली पाहिजे, असेही त्यांचे मत आहे.

भारतीय सनातन वारसा आणि धर्माचे केंद्र असलेल्या कंबोडियामध्ये गेल्या अनेक वर्षांपासून धर्मप्रेमी भारतीय आणि प्रवासी यांच्याकडून पंचम धाम आणि शिवाच्या 1008 नावांची धार्मिक यात्रा सुरू आहे. जगाच्या कानाकोपऱ्यातून सनातन भारतीय येथे आले, एक अद्भुत अनुभूती सुरू झाली, धार्मिक नगरी पुन्हा आपले जुने अस्तित्व आणि अध्यात्म जागृत करण्यासाठी सज्ज झाली. हाच सिलसिला पुढे चालू ठेवत, विश्व मंदिर परिषदेने आदरणीय गोविंददेव गिरीजी महाराज यांच्याकडून एक मोठा ठराव घेतला की, येत्या काळात एक कोटी भारतीय सनातनींना कंबोडियात यावे लागेल आणि त्यांचे सामर्थ्य समजून घ्यावे लागेल. संस्कृती आणि धर्म. त्याची पार्श्वभूमी वीस वर्षांपूर्वी मांडण्यात आली होती आणि आज 2023 मध्ये डॉ. शैलेश हिरानंदानी जी यांच्या या मोहिमेची पुनरावृत्ती स्वामी गोविंददेव गिरीजी करत आहेत.

या संदर्भात प्रोफेसर गीता सिंह यांनी सर्व कागदपत्रांचे संकलन करून पंचम धाम आणि शिव असोसिएशनच्या 1008 नावांवर पुस्तक लिहिण्याचे काम हाती घेतले आहे. हे एका लेखात रूपांतरित करेल. लवकरच पंचम धामच्या विकासाचा आणि प्रेरणेचा इतिहास जगासमोर लिहिला जाणार आहे.अनेक इतिहासकार आणि अध्यात्माच्या क्षेत्रातील श्रीमंत लोक या कार्यात गुंतले आहेत, अशी माहिती या संस्थेच्या संचालिका प्रोफेसर गीता सिंह यांनी दिली. दिल्ली विद्यापीठ! ती सुरुवातीपासूनच या धामाशी जोडली गेली आहे, तसेच इतिहासकारांचा एक मोठा गट या ठिकाणची खरी वस्तुस्थिती जगासमोर आणून जगाला चकित करण्याचे काम करत आहे!

संगीत स्केलची पाचवी नोंद. पू स्वामी गोविंददेव गिरीजी महाराज यांच्या नेतृत्वाखाली पूज्य स्वामीजींच्या 2023-24 या वर्षाच्या अमृत महोत्सवानिमित्त पंचम धाम ट्रस्ट कंबोडियाच्या आश्रयाखाली पाच दिवसीय सहल सुरू करणार आहे. पाच दिवस चालणारा हा प्रवास 28 नोव्हेंबरपासून सुरू होईल आणि 2 डिसेंबर 2023 रोजी संपेल. या अंतर्गत जगातील सर्वात मोठे अंगकोर वाटचे मंदिर, भारतीय सांस्कृतिक परंपरेचे परदेशी स्थळ, सहल, सत्संग, कुतूहल-समाधान, अंगकोर वाट विष्णुधाम पुस्तक प्रकाशन, भगवान बुद्ध कथा प्रवचन, निसर्गम या अलौकिक कंबोडियातील अनोख्या तीर्थक्षेत्राची झलक पाहायला मिळणार आहे. .

अंगकोर वाट विष्णुधाम यात्रेचे पुनरुज्जीवन करण्यासाठी जागतिक मंदिर परिषद, हिंदू मंदिरे आणि भाविकांच्या युनिव्हर्सल असोसिएशनचे प्रतिनिधित्व करत आहे. पू स्वामी गोविंददेव गिरीजी, मा. मिस्टर. मदन महाराज गोसावी, प्रा. क्षितीज पाटुकळे, डॉ.वसंत शिंदे (प्रख्यात पुरातत्वशास्त्रज्ञ), के. ते पी. उमापती आचार्य (प्रसिद्ध मंदिर स्थापत्य तज्ञ) आणि शैलेंद्र बोरकर यांनी केले आहे.

कार्यक्रमाची रूपरेषा:

  • सांस्कृतिक कार्यक्रम
  • अंगकोर थोम – बांती श्री मंदिर दर्शन
  • अंगकोर वाट मंदिराला भेट
  • स्वामीजींचे प्रवचन
  • सहस्त्र लिंग ता प्रोम आणि खान ट्री मंदिर दर्शन
  • प्रा. क्षितिज पाटुकळे लिखित पुस्तकाचे प्रकाशन
  • राष्ट्रीय संग्रहालय दर्शन

कंबोडियामध्ये राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या प्रयोगशील संस्थांकडून पंचमधामची मोहीम प्रदीर्घ काळापासून सुरू आहे.

या भेटीच्या यशस्वितेसाठी पंचम धामचे गुरुजी कुमारन स्वामीजी म्हणाले, “आम्ही येथे येण्यासाठी विश्व मंदिर परिषदेच्या सर्व बंधू-भगिनींचे स्वागत करतो. आज पंचम धाम दक्षिण पूर्व आशियातील सर्वात मोठा सांस्कृतिक प्रतिशब्द बनला आहे. सिम रीप कंबोडियामधील आशियाई डायस्पोरा मोठ्या सं ख्येने या उत्सवात भाग घेण्यासाठी जमतात आणि हे ठिकाण जगभरात पसरलेल्या सनातन्यांसाठी एक आध्यात्मिक स्थळ बनले आहे असे दिसते.”
या प्रसंगी, आरएसएसचे प्रबळ नेते आणि सनातन धर्माचे नेते इंद्रेश कुमार यांनी खुलासा केला, “पूज्य स्वामीजींच्या अमृत महोत्सव वर्षाच्या निमित्ताने, भारतीय सांस्कृतिक परंपरेतील जगातील सर्वात मोठे मंदिर असलेल्या अंगकोर वाटला भेट देण्याचे भाग्य आम्हाला लाभले आहे. प्रत्येकाला ते मिळत आहे. याच ठिकाणी प्राचीन अंगकोर राज्य होते. कंबोडियामध्ये तसेच भारतात मंदिरे बांधली गेली.

पूर्वी भारतातील बौद्धिक विद्वान, वास्तुविशारद इत्यादी कंबोडियाला सतत भेट देत असत आणि तेथे कला आणि संस्कृतीची परस्पर देवाणघेवाण होत असे. कंबोडियन मंदिर वास्तुकला दक्षिण भारतीय मंदिर स्थापत्यशास्त्राने प्रभावित आहे. अशा प्रकारे आपल्याला या खंडात एका भारतवर्षाची अनुभूती मिळते” शैलेश वत्स, RSS स्वयंसेवक आणि पंचम धाम समन्वयक म्हणाले, “कंबोडियातील पंचम धाम ज्या प्रकारे सांस्कृतिक उपक्रम आयोजित करते, त्याचप्रमाणे आम्ही 2023-24 चा पूज्य स्वामीजी अमृत महोत्सव देखील पूर्ण करू. अंगकोर वाट विष्णुधामच्या धर्मयात्रेला पुनरुज्जीवित करण्यासाठी सहकार्य करा आणि त्याशिवाय धर्म यात्रेअंतर्गत येणाऱ्या सर्व अनुयायांना अंगकोर वाट विष्णुधाम दर्शन देण्यात येईल.ते यशस्वी करण्याचा माझा निर्धार असेल.

Leave a Reply

%d bloggers like this: