fbpx

संशोधनाचा निष्कर्ष  : जेवणापूर्वी बदाम खाल्ल्याने प्रीडायबेटिस असलेल्या काही लोकांमध्ये रक्तातील साखरेची पातळी सुधारते

पुणे- बदामांसह केलेले दोन नवीन संशोध, एक तीन दिवसांचा आणि दुसरा तीन महिन्यांचा, प्री-डायबेटिस आणि जादा वजन/लठ्ठपणा असलेल्या आशियाई भारतीयांसाठी रक्तातील साखरेचे नियंत्रण करण्याचे फायदे दर्शवितात – तीन महिने बदाम खाणाऱ्या उपचार गटाने एक महत्वाचा नवीन आधार दिला, ज्यामध्ये अभ्यास केलेल्या लोकांपैकी जवळपास एक चतुर्थांश (23.3%) लोकांमध्ये प्री-डायबेटिस पूर्ववत, किंवा ग्लुकोज संवेदनशीलता कमी होऊन  रक्तातील साखरेची पातळी सामान्य झाली.

दोन्ही अभ्यासांमध्ये, ६० लोकांनी संपूर्ण अभ्यास कालावधीत एक लहान मूठभर सुमारे, 20 ग्रॅम (0.7 औंस) बदाम नाश्ता, दुपारचे जेवण आणि रात्रीच्या जेवणाच्या 30 मिनिटे आधी खाल्ले. संशोधकांनी या बदामाच्या अभ्यासाबद्दल आणि आहाराद्वारे प्री-डायबेटिसच्या उलट होण्याला “द होली ग्रेल ऑफ मेडिसिन” असे संबोधून प्री-डायबेटिसच्या उपायांमध्ये या प्रकारची पहिली सांख्यिकीयदृष्ट्या लक्षणीय घट केल्याबद्दल त्यांचा उत्साह व्यक्त केला. आहारात बदामाचा समावेश करण्यासारख्या रणनीतींद्वारे कालांतराने ग्लुकोजचे चांगले नियंत्रण मधुमेहाची प्रगती रोखण्यास मदत करू शकते. प्री-डायबेटिस असलेल्या जवळजवळ 70% व्यक्तींना त्यांच्या आयुष्यात मधुमेह होतो.

दोन्ही अभ्यास अल्मंड बोर्ड ऑफ कॅलिफोर्निया ने निधी दिलेल्या यादृच्छिक नियंत्रित चाचण्या होत्या. संशोधकांनी असे गृहीत धरले की मुख्य जेवणापूर्वी बदाम स्नॅक, “प्रीलोडिंग” म्हणून ओळखले जाते, जे जेवणानंतर ग्लुकोज आणि इन्सुलिनचे चढउतार कमी करेल आणि नियंत्रण आहाराच्या तुलनेत एकंदर हायपरग्लाइसेमिया कमी करेल. हे निष्कर्ष संतुलित आहाराचा भाग म्हणून बदाम रक्तातील निरोगी साखरेचे समर्थन कसे करतात यावरील विविध लोकसंख्येच्या संशोधनास पूरक आहेत.

“आमच्या अभ्यासाचे परिणाम असे सूचित करतात की आहारातील रणनीतीचा भाग म्हणून रक्तातील ग्लुकोजच्या पातळीचे नियमन करण्यात मदत करण्यासाठी बदाम हे मुख्य फरक असू शकतात. हे परिणाम दर्शवितात की प्रत्येक जेवणापूर्वी बदामाचा एक छोटासा भाग त्यात जोडला तर केवळ तीन दिवसांत प्रीडायबिटीस असलेल्या भारतातील आशियाई भारतीयांमध्ये ग्लायसेमिक नियंत्रणात जलद आणि लक्षणीय सुधारणा होते. तोंडावाटे ग्लुकोज आत जाण्याच्या  30 मिनिटे आधी 20 ग्रॅम बदाम खाल्ल्याने रक्तातील साखर आणि हार्मोन्समध्ये लक्षणीय घट दिसून आली. प्रमुख लेखक डॉ. अनूप मिश्रा, प्रोफेसर आणि चेअरमन, फोर्टिस-सी-डीओसी सेंटर ऑफ एक्सलन्स फॉर डायबिटीज, मेटाबोलिक डिसीज आणि एंडोक्राइनोलॉजी (नवी दिल्ली), म्हणाले, ” बदामातील फायबर, मोनोअनसॅच्युरेटेड फॅट्स, झिंक आणि मॅग्नेशियमचे पोषण चांगले ग्लायसेमिक नियंत्रण प्रदान करण्यात आणि भूक कमी करण्यात मदत करण्यासाठी एकत्रितपणे कार्य करतात. आमच्या संशोधनाचे परिणाम प्री-डायबेटिसची प्रगती कमी करण्यासाठी आणि लोकांना सामान्य ग्लुकोज नियमन करण्यासाठी एक आशादायक आहार धोरण प्रदान करतात.”

डॉ. सीमा गुलाटी, हेड न्यूट्रिशन रिसर्च ग्रुप, नॅशनल डायबिटीज ग्रुप, डायबिटीज, ओबेसिटी आणि कोलेस्ट्रॉल फाउंडेशन म्हणाल्या “मधुमेहाचे वाढते प्रमाण लक्षात घेता, मुख्य जेवणाच्या 30 मिनिटे आधी बदाम खाणे यासारख्या आहारातील धोरणे जेवणानंतर रक्तातील ग्लुकोजची पातळी कमी करण्यासाठी एक चांगला पर्याय देतात.” त्यांच्या सहकाऱ्यांनी ते मान्य केले.

Leave a Reply

%d bloggers like this: