fbpx
Thursday, December 7, 2023
Latest NewsPUNE

अझीम प्रेमजी विद्यापीठात डिप्लोमा प्रोग्रामसाठी प्रवेश सुरू

पुणे : अझीम प्रेमजी विद्यापीठाने त्यांच्या बंगलोर आणि भोपाळ कॅम्पसमध्ये विविध डिप्लोमा प्रोग्रामसाठी प्रवेश सुरू केले असून, त्यासाठी अर्ज मागविण्यात येत आहेत. या डिप्लोमा प्रोग्राम्समध्ये, डिप्लोमा इन एज्युकेशन – अर्ली चाइल्डहुड एज्युकेशन, डिप्लोमा इन एज्युकेशन – सर्वसमावेशक शिक्षण, डिप्लोमा इन एज्युकेशन – शिकण्याची अक्षमता असलेल्या मुलांना शिकवणे या अभ्यासक्रमांचा समावेश आहे.

हा एक वर्षाचा पार्ट टाईम प्रोग्राम असून, शिक्षण क्षेत्रामध्ये सिद्धांत आणि सराव यांचे संतुलित मिश्रण आहे. ऑनलाइन आणि कॅम्पसमध्ये यासाठी दोन्ही ऑफर केले जाईल. नियमित शालेय प्रणालीमध्ये कार्यरत शिक्षक आणि व्यावसायिकांच्या क्षमता विकसित करण्यात मदत करण्यासाठी चांगल्या दर्जाच्या व्यावसायिक विकास कार्यक्रमांची गरज पूर्ण करणे हा कार्यक्रमाचा उद्देश आहे.
डिप्लोमा प्रोग्राम हे शिक्षण क्षेत्रातील कार्यरत व्यावसायिकांसाठी डिझाइन केलेले आहेत. शिक्षक, शिक्षक-शिक्षक, विशेष शिक्षक, शाळेचे कर्मचारी, किमान दोन वर्षांच्या कामाच्या अनुभवासह शालेय प्रणालीमध्ये गुंतलेले सरकारी/खाजगी/

एनजीओ संस्थांमध्ये काम करणारे अर्ज करू शकतात.

अझीम प्रेमजी युनिव्हर्सिटीच्या स्कूल ऑफ एज्युकेशनचे संचालक अंकुर मदान म्हणाले की, अझीम प्रेमजी विद्यापीठात दिले जाणारे शिक्षणातील डिप्लोमा कार्यक्रम राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण, २०२० मध्ये कल्पना केल्याप्रमाणे समावेशन आणि समानतेची उद्दिष्टे पूर्ण करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत. अर्ली चाइल्डहुड एज्युकेशन, इन्क्लुसिव्ह एज्युकेशन आणि लर्निंग डिसॅबिलिटीज यांसारख्या महत्त्वाच्या क्षेत्रांमध्ये शिक्षक आणि शिक्षण कार्यकर्त्यांना ज्ञान, कौशल्ये आणि दृष्टीकोन प्रदान केला जाते. अभ्यासक्रमांची रचना अशा प्रकारे केली जाते ज्यामुळे सराव करणार्‍या शिक्षकांना मुलांशी आणि सहकार्‍यांशी त्यांच्या दैनंदिन संवादात त्यांचे शिक्षण लागू करता येते आणि त्यांच्या सरावात त्यांना गोंधळात टाकणाऱ्या प्रश्नांची उत्तरे शोधता येतात.

प्रत्येक डिप्लोमा प्रोग्राम हा एक वर्षाचा अर्धवेळ कार्यक्रम आहे जो ऑनलाइन वर्ग आणि कॅम्पसमधील घटकांचा समावेश असलेल्या मिश्रित मोडमध्ये ऑफर केला जातो. सहभागी या ऑन-कॅम्पस वर्गांना नोंदणी केलेल्या ठिकाणी (बेंगळुरू/भोपाळ) उपस्थित राहतील. प्रत्येक डिप्लोमा प्रोग्राममध्ये प्रत्येकी १२ आठवडे कालावधीचे चार प्रमाणपत्र कार्यक्रम असतात. सहभागींना डिप्लोमा प्रोग्राम किंवा वैयक्तिक प्रमाणपत्र प्रोग्राममध्ये सामील होण्याची लवचिकता असते.

Leave a Reply

%d