fbpx
Thursday, December 7, 2023
BusinessLatest News

फेडबँक फायनान्शियल सर्व्हिसेस लिमिटेडची प्राथमिक समभाग विक्री २२ नोव्हेंबर पासून होणार सुरू

मुंबई : फेडबँक फायनान्शियल सर्व्हिसेस लिमिटेड (“कंपनी”)ची प्राथमिक समभाग विक्री बुधवार २२ नोव्हेंबर २०२३ पासून सुरू होईल. प्राथमिक समभाग विक्रीमध्ये ६०० कोटी रुपयांपर्यंत (“फ्रेश इश्यू”) इक्विटी शेअर्सच्या फ्रेश इश्यूचा समावेश आहे आणि विक्री समभागधारकांद्वारे ३५,१६१,७२३ पर्यंतच्या इक्विटी शेअर्सची विक्रीची ऑफर (“विक्रीची ऑफर” आणि ताज्या इश्यूसह एकत्रितपणे “ऑफर”) समाविष्ट आहे.

प्रमुख गुंतवणूकदार बोलीची तारीख मंगळवार २१ नोव्हेंबर २०२३ असेल. ऑफर बुधवार २२ नोव्हेंबर २०२३ रोजी सदस्यत्वासाठी खुली होईल आणि शुक्रवार २४ नोव्हेंबर २०२३ रोजी बंद होईल.

प्रत्येक इक्विटी शेअरसाठी १३३ रुपये ते १४० रुपये पर्यंतचा किंमतपट्टा निश्चित करण्यात आला आहे. बोली किमान १०७ इक्विटी शेअर्ससाठी आणि त्यानंतर १०७ इक्विटी शेअर्सच्या पटीत लावता येईल. ऑफरमध्ये कर्मचार्‍यांसाठी प्रति इक्विटी शेअर १० रु. च्या सवलतीवर १० कोटी रुपयांपर्यंत राखीव संच समाविष्ट आहे.

कंपनीने फ्रेश इश्यूमधून मिळालेल्या निव्वळ उत्पन्नाचा विनियोग व्यवसाय आणि मालमत्तेच्या वाढीमुळे निर्माण होणाऱ्या कंपनीच्या भविष्यातील भांडवली गरजा पूर्ण करण्यासाठी कंपनीच्या टियर – I भांडवलाचा आधार वाढवण्यासाठी वापरण्याचा प्रस्ताव ठेवला आहे. पुढे, फ्रेश इश्यूमधून मिळालेल्या रकमेचा एक भाग ऑफर खर्च पूर्ण करण्यासाठी वापरला जाईल.

विक्रीच्या ऑफरमध्ये फेडरल बँक लिमिटेड (“प्रवर्तक”) द्वारे ५,४७४,६७० इक्विटी शेअर्स आणि २९,६८७,०५३ पर्यंत ट्रू नॉर्थ फंड VI LLP (“गुंतवणूकदार विक्री समभागधरक”) यांचा समावेश आहे.

या रेड हेरिंग प्रॉस्पेक्टसद्वारे सादर केलेले इक्विटी शेअर्स स्टॉक एक्सचेंजवर सूचीबद्ध करण्याचा प्रस्ताव आहे एक्सचेंजेस BSE लिमिटेड (“BSE”) आणि नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज ऑफ इंडिया लिमिटेड (“NSE”) आहेत. ऑफरच्या उद्देशासाठी नियुक्त स्टॉक एक्सचेंज हे नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज ऑफ इंडिया लिमिटेड असेल.

ऑफरमध्ये पात्र कर्मचारी (“कर्मचारी आरक्षण भाग”) च्या सदस्यत्वासाठी एकूण १० कोटी रुपये राखीव आणि कर्मचारी आरक्षण भागामध्ये पात्र कर्मचारी बोलीसाठी ऑफर किंमतीच्या प्रति शेअर १० रु पर्यंत सवलत समाविष्ट आहे. (“कर्मचारी सवलत”)

सिक्युरिटीज अँड एक्स्चेंज बोर्ड ऑफ इंडिया – सेबी (इश्यू ऑफ कॅपिटल अँड डिस्क्लोजर रिक्वायरमेंट्स) २०१८च्या सुधारित (“SEBI ICDR Regulations”) नियम ३१ सोबत सिक्युरिटीज कॉन्ट्रॅक्ट (रेग्युलेशन) रुल्स १९५७च्या १९(२)(ब) सुधारित नियमावलीनुसार  ही ऑफर खुली करण्यात आली आहे. सेबी आयसीडीआर नियामकांच्या ६(१) निर्देशांनुसार ही ऑफर बुक बिल्डींग प्रक्रीयेद्वारे जाहीर करण्यात आली असून त्याअंतर्गत प्रमाणित तत्त्वावर पात्र संस्थात्मक खरेदीदारांना (“QIBs”) वाटपासाठी ऑफरच्या 50 % पेक्षा जास्त नसलेले समभाग उपलब्ध होतील. बुक रनिंग लीड मॅनेजर्सशी सल्लामसलत करून कंपनी पात्र संस्थात्मक खरेदीदारांच्या हिश्शातील 60 टक्क्यांपर्यंत समभाग प्रमाणित तत्वावर प्रमुख गुंतवणूकदारांना (Anchor Investors) वाटपासाठी उपलब्ध करू देईल. त्यापैकी एक तृतीयांश समभाग स्थानिक म्युचुअल फंडांना वाटपासाठी उपलब्ध करून दिले जाणार आहेत. सेबी आयसीडीआर नियामकांच्या निर्देशांनुसार स्थानिक म्युचुअल फंडांकडून प्रमुख गुंतवणूकदारांसाठी (“प्रमुख गुंतवणूकदार वाटप किंमत”) राखीव करण्यात आलेल्या वाटप किंमतीइतक्या किंवा अधिक किंमतीसाठी ऑफर मिळाल्यासच त्यांना हा एक तृतीयांश हिस्सा मिळू शकेल. वाटप कमी झाल्यास किंवा मुख्य गुंतवणूकदार भागात नॉन-अलोकेशन भाग असल्यास शिल्लक इक्विटी शेअर्सची नेट QIB भागात भर पडेल.

ऑफर प्राईस इतक्या किंवा त्याहून अधिक किमतीला बोली मिळाल्यास QIB च्या एकूण हिश्शापैकी 5 % फक्त म्युच्युअल फंडांना वाटपासाठी उपलब्ध असतील आणि QIBचा उर्वरित हिस्सा म्युच्युअल फंडांसह अन्य सर्व QIB बोलीधारकांसाठी उपलब्ध करून दिला जाईल. तथापि, म्युच्युअल फंडांची एकूण मागणी निव्वळ QIB भागाच्या 5% पेक्षा कमी असल्यास, म्युच्युअल फंड भागामध्ये वाटपासाठी उपलब्ध शिल्लक इक्विटी समभाग QIBs च्या उर्वरित QIB भागाच्या प्रमाणात वाटपामध्ये जोडले जातील.

तसेच, सेबी आयसीडीआर निर्देशांनुसार ऑफरच्या 15 टक्क्यांपेक्षा कमी नसलेला हिस्सा बिगर संस्थात्मक गुंतवणूकदारांसाठी उपलब्ध असेल. त्यापैकी अ) एक तृतीयांश भाग 200,000 रुपयांपेक्षा जास्त आणि 1,000,000 रुपयांपर्यंत अर्ज आकार असलेल्या अर्जदारांसाठी राखीव असेल आणि ब) बिगर संस्थात्मक गुंतवणूकदार श्रेणीतील दोन तृतीयांश भाग 1,000,000 रुपयांपेक्षा अधिक अर्ज आकार असलेल्या अर्जदारांसाठी राखीव असेल. पुढे, सेबी आयसीडीआर निर्देशांनुसार ऑफरच्या 35% पेक्षा कमी नसलेला भाग रिटेल वैयक्तिक गुंतवणूकदारांना (“रिटेल श्रेणी”) उपलब्ध होईल.  ऑफरच्या किमतीवर किंवा त्याहून अधिक मान्यताप्राप्त बोली साठी हे लागू असेल.

पुढे, कर्मचारी आरक्षण भागांतर्गत अर्ज करणार्‍या पात्र कर्मचार्‍यांना त्यांच्याकडून प्राप्त झालेल्या वैध बोलींच्या अधीन किंवा ऑफर किमतीच्या वर इक्विटी समभागांचे वाटप प्रमाणानुसार केले जाईल. प्रमुख गुंतवणूकदारांखेरीज (Anchor Investors) सर्व संभाव्य गुंतवणूकदारांनी आपापल्या बँक खात्यांचा तपशील (युपीए आयडीसह) जाहीर करून अर्जाची विहित रक्कम ब्लॉक (“ASBA”) करून ठेवणे बंधनकारक आहे. त्यानुसार योजनेत सहभागी करून घेण्यासाठी सर्व बोली रकमा या सेल्फ सर्टिफाइड सिंडिकेट बँक्स एससीएसबीतर्फे ब्लॉक करून ठेवण्यात येतील. प्रमुख गुंतवणूकदारांना त्यांच्यासाठीच्या हिश्शात “ASBA” प्रक्रीयेनुसार सहभागी होण्याची परवानगी नाही. पुढे, कर्मचारी आरक्षण भागांतर्गत अर्ज करणार्‍या पात्र कर्मचार्‍यांना त्यांच्याकडून प्राप्त झालेल्या ऑफर किमतीवर किंवा त्याहून अधिक ऑफर किमतीच्या बोलीवर इक्विटी समभागांचे वाटप प्रमाणानुसार केले जाईल. तपशीलांसाठी, आरएचपीचे पृष्ठ 450 पासून सुरू होणारी “ऑफर प्रक्रिया” पहा.

आयसीआयसीआय सिक्युरिटीज लिमिटेड, बीएनपी परिबास, इक्वीरस कॅपिटल प्रायव्हेट लिमिटेड  आणि जेएम फायनान्शियल लिमिटेड हे इश्यूचे बुक रनिंग लीड मॅनेजर्स आहेत.

येथे वापरल्या गेलेल्या परंतु परिभाषित न केलेल्या सर्व कॅपिटलाइज्ड शब्दांचा अर्थ आरएचपी मध्ये नमूद केल्यासारखाच असेल.

Leave a Reply

%d