पुण्यातील ३२ व्या किसान कृषी प्रदर्शनात फसल या कृषी आधारित कंपनीचा सहभाग 

पुणे : फसल या कृषी आधारित कंपनीने शेती-विशिष्ट पीक बुद्धिमत्तेद्वारे शेतकऱ्यांना  उच्च उत्पन्न मिळवून दिले आहे. तसेच  त्यांनी आतापर्यंत भारतातील प्रगतीशील बागायती शेतकर्‍यांना १० अब्ज लिटर पाण्याची बचत करण्यास मदत केली आहे. फसलच्या तंत्रज्ञान प्रणलीचा वापर करून, शेतकरी शेतीतून अंदाज काढण्यात सक्षम झाले आहेत आणि त्यातूनच ३० टक्के उत्पादनात वाढ झाली आहे.

बेंगळुरू-येथे मुख्यालय असलेल्या  फसलने,  पुण्यातील ३२ व्या किसान ऍग्री शोमध्ये सहभाग घेतला आहे.त्यांची नवीन-पेटंट तंत्रज्ञान प्रणाली फसल क्रांती आणि फसल ३. ०  प्रदर्शित करेल, जी शेतकऱ्यांना रीअल-टाइम पीक अंतर्दृष्टीसह मदत करेल. फसल क्रांतीला नुकतेच भारतीय पेटंट कार्यालयाकडून पेटंट प्राप्त झाले आहे, ज्यामुळे फळबाग शेतकऱ्यांसाठी पेटंट असलेली अचूक शेती प्रणाली ऑफर करणारी फसल ही पहिली भारतीय कंपनी बनली आहे. सौरऊर्जा आणि बॅटरी उर्जेवर चालणाऱ्या तंत्रज्ञान प्रणाली बागायती शेतात बसवल्या जातात. त्यांच्या सेन्सर्सद्वारे, प्रणाली हवामानाची स्थिती, पर्जन्यमान, जमिनीतील ओलावा, मातीचे तापमान, वाऱ्याची दिशा, पानांची आर्द्रता इ. मोजतात. बागायतदार शेतकऱ्यांना त्यांच्या फोनवर फसलच्या मोबाइल अॅपद्वारे सल्ला देऊन त्यांच्या शेताचे संपूर्ण चित्र देऊन सतर्क केले जाते.

शेतकऱ्यांना पीक बुद्धिमत्तेने सुसज्ज करून, फसलने उत्पादनातील जोखीम कमी करण्यासाठी आणि उच्च उत्पादन आणि नफा मिळविण्यासाठी देशभरातील ५० हजाराहून अधिक  एकर शेतजमिनीवर परिणाम केला आहे. २०१८ पासून फसलच्या रिअल-टाइम इनसाइट्सने शेतकऱ्यांना  कीटकनाशकांच्या खर्चात १५ ते ३० टक्क्यांपर्यंत  पर्यंत कपात आणि सुमारे १५  उत्पादनात ३० टक्के  वाढ – ज्यामुळे शेतकऱ्यांना अंदाजे उत्पन्न मिळविण्यासाठी सक्षम बनवले जाते. फसलच्या माध्यमातून शेतकरी त्यांच्या उत्पन्नात 40% पर्यंत वाढ करू शकले आहेत.

फसल बागायतदार शेतकरी, कृषी विद्यार्थी आणि कृषी व्यावसायिकांना त्यांच्या स्टॉल क्र. त्यांच्या तंत्रज्ञान प्रणालीचे साक्षीदार होण्यासाठी आणि तंत्रज्ञान शेतकर्‍यांना उच्च उत्पन्न मिळविण्यात कशी मदत करू शकते हे जाणून घेण्यासाठी  किसान  अँग्री शो, पुणे आंतरराष्ट्रीय प्रदर्शन आणि कन्व्हेन्शन सेंटरला भेट द्या .

Leave a Reply

%d bloggers like this: