कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी मुळे अनेक कुटुंबांना लाभ मिळतोय – खासदार गिरीश बापट

पुणे : कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटन क्षेत्रीय कार्यालय पुणे यांनी भारतीय स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवी वर्षाचे औचित्य साधून कर्मचारी भविष्य निधी कायद्याअंतर्गत “कौटुंबिक लाभ वितरण” कार्यक्रमाचे आज आयोजन केले होते. खासदार गिरीश बापट यांच्या हस्ते यामध्ये जवळपास १२० मृत व्यक्तींच्या वारसदारांना कर्मचारी पेन्शन योजना रु.३ कोटी ४३ लक्ष, इन्शुरन्स लाभ रु. ४ कोटी ०६ लक्ष (एकूण रु.७ कोटी ४९ लक्ष) व पेन्शनचा लाभ देण्यात आला.

कोरोना काळात मृत्यु झालेल्या व्यक्तींच्या कुटुंबीयांना लाभ मिळवून देणेसाठी पुणे क्षेत्रीय कार्यालयाने ७ दिवसाची विशेष मोहीम हाती घेवून १२० प्रकरणाचा निपटारा केला. सदर योजनेचा लाभ मृत व्यक्तीच्या कुटुंबियांना देण्यासाठी प्रयत्न केले. यावेळी क्षेत्रीय भविष्य निधी आयुक्त-१ अमित वशिष्ठ, नगरसेवक धनराज घोगरे, उमेश गायकवाड, नगरसेविका कालिंदा पुंडे, महेश पुंडे, आयुक्त अरुण कुमार, आयुक्त सौरभ सुमन प्रसाद, आयुक्त निखीलचंद्र झोडे, आयुक्त सत्वतसिंग शिवूरकर, आयुक्त सुरज पाटील व इतर मान्यवर उपस्थित होते.कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना (EPFO) कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी आणि विविध व्यवस्थांचे व्यवस्थापन करते. तरतुदी कायदा, 1952. भविष्य निर्वाह निधी, निवृत्तीवेतन आणि विमा लाभांच्या रूपात सामाजिक सुरक्षा लाभ कामगार वर्गाला प्रदान करणे हे त्याचे प्राथमिक उद्दिष्ट आहे. EPFO, जी सरकारच्या श्रम आणि रोजगार मंत्रालयाची वैधानिक संस्था आहे. भारताचे, EPF आणि MP कायदा 1952 च्या तरतुदींची अंमलबजावणी करणे, ट्रस्टमध्ये ठेवलेल्या पैशांचे व्यवस्थापन, कव्हर केलेल्या आस्थापनांमधून वसुली, निधीच्या सदस्यांना समाधानकारक सेवा प्रदान करणे आणि निवृत्तीवेतन वितरित करणे आणि मृत्यूशी संबंधित फायद्यांसह इतर लाभांची व्यापकपणे कार्ये पात्र दावेदार.
प्रादेशिक कार्यालय, पुणे (कॅन्ट.)
EPFO, प्रादेशिक कार्यालय, पुणे कॅन्टोन्मेंट सामाजिक सुरक्षा सेवांचा विस्तार सुमारे कार्यालयाच्या अखत्यारीत येणाऱ्या 10229 आस्थापनांमध्ये 11.42 लाख ग्राहक आहेत. भोर, पुरंदर, बारामती, शिरूर, दौंड तालुक्यांसह पुणे शहर आणि आसपासच्या आस्थापनांवर या कार्यालयाचे कार्यक्षेत्र आहे. आणि या आस्थापनांमध्ये असलेल्या ग्राहकांना सेवा प्रदान करते. दिनांक 12 मार्च 2022 रोजीच्या आझादी का अमृत महोत्सव (AKAM) श्रम आणि रोजगार मंत्रालय (MoLE) 07 ते 14 मार्च 2022 या कालावधीत आपला आझादी का अमृत महोत्सव हा प्रतिष्ठित सप्ताह साजरा करत आहे. हे लक्षात घेऊन प्रादेशिक कार्यालय, पुणे (Cantt.) ने एका विशेष मोहिमेद्वारे मृत्यूशी संबंधित दाव्यांची प्रक्रिया केली आहे. कार्यालयातील प्रत्येक कर्मचाऱ्याला, लिपिकापासून ते आयुक्तांपर्यंत, मृत्यू प्रकरणाचा पाठपुरावा करून त्यावर तातडीची कार्यवाही करण्यासाठी नियुक्त केले होते. त्यानुसार, मिशन मोडवर एका आठवड्यात 118 मृत्यू प्रकरणांवर प्रक्रिया करण्यात आली. ज्यामध्ये कर्मचारी पेन्शन योजना, 1995 च्या मृत सदस्यांच्या पात्र कुटुंबातील सदस्यांना पेन्शन पेमेंट ऑर्डर (PPOs) वितरित करणार आहे.

Leave a Reply

%d bloggers like this: