माननीय राज्यपाल आचार्य देवव्रत यांनी जेबीएम ग्रुपच्या ‘सर्वोत्कर्ष 2025’ उपक्रमाचे उद्घाटन
पुणे,: सामाजिक प्रगतीबद्दलची आपली सातत्यपूर्ण बांधिलकी अधोरेखित करत, जेबीएम ग्रुपने चाकण, पुणे येथील जेबीएम ऑटो प्लांटमध्ये आपल्या प्रमुख सामाजिक उत्तरदायित्व उपक्रम ‘सर्वोत्कर्ष 2025’चे आयोजन केले. या कार्यक्रमाचे मुख्य अतिथी महाराष्ट्र आणि गुजरातचे माननीय राज्यपाल आचार्य देवव्रत होते.
‘सर्वोत्कर्ष’, ज्याचा अर्थ “सर्वांसाठी विकास”, हा एक असा मंच आहे जो सरकार, नेते, सामुदायिक संस्था आणि एनजीओ भागीदारांना आरोग्य, शिक्षण आणि पर्यावरण संरक्षणाच्या क्षेत्रात ठोस बदल घडवण्यासाठी एकत्र आणतो. या अंतर्गत मोबाइल लसीकरण क्लिनिकपासून मोठ्या प्रमाणात आयोजित आरोग्य शिबिरांपर्यंत अनेक लक्षित उपक्रमांचा समावेश आहे. पोलिस, जिल्हा व पीसीएमसी प्रशासन, कामगार आणि सुरक्षा विभाग तसेच महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाच्या सहभागाने समाजोन्नतीबाबतची सामूहिक दृष्टी अधोरेखित झाली.
या प्रसंगी जेबीएम ग्रुपचे अध्यक्ष श्री एस. के. आर्या म्हणाले, “माननीय राज्यपाल आणि सर्व मान्यवर अतिथींचे आम्ही मनःपूर्वक आभार मानतो, कारण त्यांच्या उपस्थिती आणि समर्थनामुळे आमचे ध्येय अधिक बळकट होते. राज्यपाल महोदयांचे मार्गदर्शन आणि आमच्या कार्याची त्यांनी केलेली प्रशंसा आम्हाला समाजावर सकारात्मक आणि दीर्घकालीन प्रभाव पाडण्यासाठी अधिक प्रयत्न करण्यास प्रेरित करते. ‘सर्वोत्कर्ष’ हा समावेशक विकासासाठीच्या आमच्या वचनबद्धतेचा पुरावा आहे, जिथे आरोग्यापासून पर्यावरण संरक्षणापर्यंत प्रत्येक उपक्रम व्यक्तींना सशक्त करतो आणि सामूहिक कल्याणाला चालना देतो. आम्ही असे भविष्य घडवण्यासाठी कटिबद्ध आहोत, जिथे संधी आणि सहानुभूती प्रत्येकापर्यंत पोहोचेल.”
या वर्षीच्या ‘सर्वोत्कर्ष’मध्ये समाविष्ट काही महत्त्वपूर्ण उपक्रम:
गर्भाशय मुखाचा कर्करोग लसीकरण:
माननीय राज्यपालांनी जेबीएम ग्रुपच्या “गर्भाशय ग्रीवा कर्करोग मुक्त अभियान” अंतर्गत समर्पित मोबाइल लसीकरण रुग्णवाहिकेचे लोकार्पण केले. या उपक्रमाद्वारे चाकण परिसरातील शेकडो किशोरवयीन मुलींना लस देऊन आणि जनजागृती करून गर्भाशय मुखाच्या कर्करोगाविरुद्ध प्रारंभिक संरक्षण दिले जाणार आहे.
रक्तदान शिबिर:
आरोग्य आणि मानवसेवेच्या बांधिलकीतून, जेबीएम ग्रुपने आपल्या सात ठिकाणी रक्तदान शिबिरांचे आयोजन केले, ज्यात कर्मचाऱ्यांनी सेवाभावातून रक्तदान केले.
चालण्यासाठी साधने आणि पोषण सुविधा:
विशेषतः दिव्यांग लाभार्थ्यांना व्हीलचेअरचे वितरण करण्यात आले तसेच ‘अन्नपूर्णा अभियान’ अंतर्गत पुणे परिसरातील अनाथालये, वृद्धाश्रम आणि संस्थांना अन्नधान्य किट्स देण्यात आल्या.
आरोग्य सुविधा:
कार्यक्रमांतर्गत व्यापक आरोग्य आणि कल्याण शिबिरांचे आयोजन करण्यात आले, ज्यात मोफत नेत्र तपासणी, दंत तपासणी, रक्तदाब व साखर चाचणी, थायरॉइड स्क्रीनिंग, हाडांची घनता चाचणी, शारीरिक तंदुरुस्ती मूल्यांकन, महिलांच्या आरोग्यविषयक मार्गदर्शन आणि सामान्य वैद्यकीय सल्लामसलत यांचा समावेश होता. यामुळे परिसरातील नागरिकांना आरोग्यसेवा सहज उपलब्ध झाली.
कौशल्य विकास: जेबीएमच्या कौशल्य विकास केंद्रांमार्फत स्थानिक युवक आणि महिलांना दरवर्षी ऑटोमोटिव्ह तंत्रज्ञान आणि सॉफ्ट स्किल्सचे प्रशिक्षण दिले जाते.
पर्यावरण उपक्रम:
जेबीएम ग्रुपने ऊर्जा वापरात 20% कपात साधली, शून्य कचरा कार्यक्रम राबवले आणि वृक्षारोपण तसेच स्वच्छ ऊर्जा प्रकल्पांना चालना दिली, ज्यामुळे पर्यावरण संरक्षणाचा संदेश बळकट झाला.
सामाजिक सुरक्षा योजनांची माहिती:
सर्वोत्कर्ष कार्यक्रमात पीएफ, ईएसआयसी आणि एमएलडब्ल्यूएफ यांसारख्या महत्त्वपूर्ण योजनांबद्दल जागरूकता वाढवण्यासाठी माहिती केंद्र उभारण्यात आले. तसेच एनजीओ प्रदर्शनातून सामुदायिक सक्षमीकरणाच्या नवकल्पना सादर करण्यात आल्या.
कार्यक्रमातील प्रमुख मान्यवर:
पोलिस व प्रशासन
- श्री मारुती जगताप, आयपीएस
- श्रीमती श्वेता खेडेकर, डीसीपी, पिंपरी-चिंचवड
- श्री सचिन कदम, एसीपी, पीसीएमसी
- श्री दिगंबर सूर्यवंशी, वरिष्ठ पोलीस निरीक्षक – महाळुंगे पोलीस स्टेशन
- श्री अनिल देवडे, पोलीस निरीक्षक (गुन्हे) – महाळुंगे पोलीस स्टेशन
शासकीय अधिकारी:
- श्री बाळासाहेब वाघ, अतिरिक्त कामगार आयुक्त – पुणे
- श्री बी. एम. कुकडे, प्रादेशिक अधिकारी – महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळ
- श्रीमती शारदा होंडुळे, अतिरिक्त संचालक – डिश
- श्रीमती त्रुप्ती कांबळे, उपसंचालक – डिश
- श्री मनोज पाटील, सहाय्यक आयुक्त – कल्याण, महाराष्ट्र श्रम कल्याण मंडळ
