Tuesday, August 25, 2026
Latest NewsMAHARASHTRAPUNE

उज्जीवन स्मॉल फायनान्स बँकेची ‘मूनफेस्ट’सोबत भागीदारी; अंतराळ आणि विज्ञानाच्या माध्यमातून विद्यार्थ्यांना प्रेरणा

४० शाळांमधील ६३० विद्यार्थ्यांनी एकाच वेळी आर्यभट्ट उपग्रहाच्या प्रतिकृती तयार करत एशिया बुक ऑफ रेकॉर्ड्समध्ये नोंद केली

पुणे : राष्ट्रीय अंतराळ दिनानिमित्त पुण्यातील जी. जी. शाह इंग्लिश मीडियम स्कूलने इंडो सायन्स एज्युकेशन ट्रस्ट आणि ISRO-STC पुणे यांच्या सहकार्याने अंतराळ व विज्ञानविषयक विशेष उपक्रमाचे आयोजन केले. पुणे तसेच आसपासच्या परिसरातील विद्यार्थ्यांना एकत्र आणणाऱ्या या उपक्रमात उज्जीवन स्मॉल फायनान्स बँकेने ‘मूनफेस्ट’ या संकल्पनेअंतर्गत ब्रँडिंग आणि अनुभव भागीदार म्हणून सहभाग घेतला.

या उपक्रमात ४० शाळांमधील ६३० विद्यार्थ्यांनी एकाच वेळी भारताचा पहिला उपग्रह ‘आर्यभट्ट’ यांच्या प्रतिकृती तयार केल्या. या उपक्रमाची नोंद एशिया बुक ऑफ रेकॉर्ड्समध्ये करण्यात आली.

विद्यार्थ्यांना अंतराळ विज्ञानाचा प्रत्यक्ष आणि अनुभवात्मक पद्धतीने अभ्यास करता यावा, यासाठी या उपक्रमात मोबाइल प्लॅनेटेरियम, व्हीआर मून वॉक, 3D स्पेस अनुभव, दुर्बिणीद्वारे आकाश निरीक्षण, अंतराळवीरांच्या संकल्पनेवर आधारित इंस्टॉलेशन्स आणि विविध संवादात्मक शैक्षणिक उपक्रम आयोजित करण्यात आले.

या कार्यक्रमाचे आणखी एक प्रमुख आकर्षण म्हणजे विद्यार्थ्यांना ISROच्या शास्त्रज्ञांशी संवाद साधण्याची संधी मिळाली. शास्त्रज्ञांनी भारताच्या अंतराळ कार्यक्रमाबरोबरच उपग्रह तंत्रज्ञान आणि अंतराळ संशोधनातील भारताच्या यशाबद्दल विद्यार्थ्यांना माहिती दिली. या संवादामुळे विद्यार्थ्यांमध्ये विज्ञान आणि अंतराळ क्षेत्राबद्दल अधिक जिज्ञासा निर्माण होण्यास तसेच या क्षेत्रात भविष्यात काहीतरी करण्याची प्रेरणा मिळण्यास मदत झाली.

‘मूनफेस्ट’मध्ये सहभागी होताना उज्जीवन स्मॉल फायनान्स बँकेला विद्यार्थ्यांमध्ये आणि तरुण मनांमध्ये जिज्ञासा, ज्ञानाची आवड आणि मोठी स्वप्ने पाहण्याची प्रेरणा देणाऱ्या या उपक्रमाशी जोडले जाण्याचा आनंद झाला.

Leave a Reply

Discover more from Maharashtra Lokmanch

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading