CBSE : दहावीच्या इंग्रजीच्या पेपरमधून वादग्रस्त उतारा रद्द
नवी दिल्ली : सेंट्रल बोर्ड ऑफ सेकंडरी एज्युकेशनने (CBSE) दहावीच्या इंग्रजीच्या पेपरमधील वादग्रस्त उतारा रद्द केले आहेत. सीबीएसईने आदेश जारी करून ही माहिती दिली आहे. आदेश जारी करताना, CBSE च्या वतीने सांगण्यात आले की, तज्ञांच्या शिफारशीनुसार, विवादित उतारा-1 आणि त्याच्याशी संबंधित प्रश्न रद्द करण्यात येत आहेत. या प्रश्नांचे पूर्ण गुण विद्यार्थ्यांना दिले जातील. किंबहुना, केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळाच्या (CBSE) दहावीच्या इंग्रजी विषयाच्या परीक्षेत विचारलेल्या उत्तीर्णाच्या काही ओळींवर बरेच आक्षेप घेण्यात आले होते. या आक्षेपांदरम्यान आज CBSE ने हा उतारा रद्द केला आहे.
हा उतारा आणि त्यातील प्रश्न काढून टाकण्यात आले आहेत, ज्यामध्ये महिलांबद्दल खूप कमेंट करण्यात आल्या होत्या. उतार्याच्या पहिल्या ओळीत स्त्रीसाठी असे लिहिले होते की ती तिच्याच विश्वात राहते. आजच्या स्त्रिया नवऱ्याचे ऐकत नाहीत. त्याचवेळी एका ओळीत विसाव्या शतकात मुलं कमी झाली, हे स्त्रीवादी विद्रोहाचा परिणाम होता, असं लिहिलं होतं.
सोनिया गांधी यांनी लोकसभेत हा मुद्दा उपस्थित केला
सीबीएसईच्या दहावीच्या इंग्रजी विषयाच्या पेपरमध्ये विचारलेल्या अशा प्रश्नांचा मुद्दा लोकसभेतही उपस्थित करण्यात आला होता. काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांनी सीबीएसईच्या दहावीच्या इंग्रजी विषयाच्या पेपरवर आक्षेप घेत सीबीएसई आणि सरकारने या प्रश्नांसाठी माफी मागितली पाहिजे. तसेच आक्षेपार्ह प्रश्न तातडीने मागे घेण्याची मागणी केली. तत्पूर्वी, एका ट्विटमध्ये काँग्रेस नेत्या प्रियांका गांधी यांनी या मुद्द्यावर म्हटले होते की, ‘अविश्वसनीय! खरंच आपण मुलांना हा मूर्खपणा शिकवतोय का? स्पष्टपणे भाजप सरकार महिलांच्या विरोधातील या मतांचे समर्थन करते, अन्यथा ते सीबीएसईच्या अभ्यासक्रमात का समाविष्ट करतील?
