fbpx

हृद्यय रोग व रक्त वाहिन्यासंबंधी रूग्णांसाठी डायमंडबॅक 360°® ऑर्बिटल एथेरेक्टॉमी सिस्टीम प्रभावी

पुणे: हृद्यय रोग व रक्त वाहिन्यासंबंधी रूग्णांवर उपचार करण्यासाठी अनेक उपकरणांवर अवलंबून राहण्याची गरज नाहीशी करत भारतात ऑर्बिटल एथेरेक्टॉमीमध्ये अत्याधुनिक तंत्रज्ञान वापरात येत आहे. पुण्यातील अनेक तज्ञ डॉक्टरांनी डायमंडबॅक 360°® ऑर्बिटल एथेरेक्टॉमी सिस्टीमचे पर्क्यूटेनियस ऑर्बिटल एथेरेक्टॉमी हे उपकरण प्रभावीपणे काम करत असल्याचे सांगितले. हे उपकरण हृद्यय व रक्तवाहिन्यांचा विकार असलेल्या रुग्णांमध्ये स्टेंट वितरणाची सुविधा देते. तसेच बाजारामधील उपलब्ध उपकरण पर्यायांच्या तुलनेत सोयीचे आणि वापरण्यास सोपे आहे. डॉक्टरांनी त्यांच्या रूग्णांवर डायमंडबॅक 360°® ऑर्बिटल एथेरेक्टॉमी सिस्टीम वापरण्याचे त्यांचे अलीकडील अनुभव सांगितले.
प्रख्यात हृदयरोग तज्ज्ञ आणि रूबी हॉल क्लिनिकचे संचालक कॅथलॅब डॉ. शिरीष हिरेमठ म्हणाले की, एका ६८ वर्षीय महिलेच्या रक्तवाहिन्यांमध्ये खूप कॅल्सीफिकेशन होते त्यावर अलीकडेच शस्त्रक्रिया केली. कॅल्शियम जमा झाल्यामुळे रक्तवाहिन्या खूप कठीण होतात आणि जेव्हा आपण स्टेंट ठेवतो तेव्हा स्टेंटचा विस्तार खरोखर पूर्ण होत नाही, ज्यामुळे दीर्घकालीन परिणाम खराब होतात. जगभरात जेव्हा जेव्हा रक्तवाहिन्यांमध्ये कॅल्शियम आढळते तेव्हा आपल्याला कॅल्शियम कोणत्याही प्रकारे किंवा इतर मार्गाने कापण्याची आवश्यकता असते आणि उपलब्ध इतर पर्यायांच्या तुलनेत या उपकरणाचे अतिरिक्त फायदे आहेत. जड कॅल्सीफिकेशनमुळे आम्हाला पारंपारिक बलून आणि स्टेंट वापरण्याची परवानगी मिळाली नसती कारण कॅल्शियमच्या इतक्या उच्च घनतेच्या उपस्थितीत स्टेंटचा विस्तार होऊ शकत नाही. येथेच अशी उपकरणे कॅल्शियमचे साठे काढून टाकण्यास मदत करू शकतात. पारंपारिक उपकरणे कॅल्शियम काढून टाकताना रक्तवाहिन्यांवर ताण देतात परंतु हे एकंदरीत सुरक्षित साधन आहे आणि आम्हाला हे उपकरण वापरण्याचा खूप आनंददायी अनुभव आला.
पुण्यातील प्रख्यात जहांगीर हॉस्पिटलमधील इंटरव्हेंशनल कार्डिओलॉजिस्ट डॉ. जसकरण दुगल आणि डॉ. अजित मेहता, यांनी नुकतेच रक्तवाहिन्यांमधील गंभीर व गुंतागुंत जखम झालेल्या रूग्णाचे ऑपरेशन केले होते, रक्तवाहिन्यांमध्ये खोल कॅल्शियम साचलेल्या रुग्णांच्या केसेस हाताळणे या नवीन उपकरणामुळे थोडे सोपे झाले आहे.

रुबी हॉल क्लिनिकचे हृदयरोग विभागाचे प्रमुख डॉ. सी. एन. मखले म्हणाले की, अशा सुधारित तंत्रांमुळे रुग्णांना खूप चांगले व दीर्घकालीन फायदे मिळतील. मार्केटमधील इतर पारंपारिक उपकरणांच्या तुलनेत अत्यंत किचकट जखमांवर सहज आणि सुरक्षिततेने उपचार केले जाऊ शकतात.
आपला अनुभव सांगताना डॉ. जसकरण दुगल म्हणाले की, हे उपकरण वापरण्यास अधिक सोयीचे आहे. “नवीन मशीन पुढे आणि मागे दोन्हीकडे हलवता येते, ज्यामुळे आम्हाला कॅल्शियमचे साठे काढून टाकण्याची चांगली संधी मिळते.
डॉ. मेहता म्हणाले, “आम्ही रोटेशनल एथेरेक्टॉमी प्रक्रिया वापरत आहोत आणि त्यामुळे नवीन तंत्रज्ञान वापरताना आम्ही थोडे चिंताग्रस्त होतो. आमच्या रुग्णाची 15 दिवसांपेक्षा कमी कालावधीत दुसरी हृदय प्रक्रिया सुरू होती आणि सर्व काही ठीक झाले. हेच उपकरण 2.5 मिमी ते 4 मिमी पर्यंतच्या धमन्यांसाठी वापरले जाऊ शकते ज्यामुळे ते अधिक फायदेशीर ठरते.”
इनव्होल्यूशन हेल्थकेअर प्रायव्हेट लिमिटेड द्वारे या उपकरणाची विक्री केली जाते.

Leave a Reply

%d bloggers like this: