कॅल्सिफाइड ब्लॉकेजमध्ये अत्यंत प्रभावीपणे काम करणारे शॉक व्हेव लिथोट्रिप्सी नवीन तंत्रज्ञान

पुणे -आपल्या देशात दरवर्षी पाच लाखांहून अधिक हृदय रुग्णांना अँजिओप्लास्टी केली जाते. यांपैकी ७० वर्षांवरील ९० टक्के पुरुष आणि ६७ टक्के स्त्रियांच्या कोरोनरी आर्टरीमध्ये जो ब्लॉकेज आढळतो, ते कॅल्शियमचे असतात. आतापर्यंत या ब्लॉक्समध्ये स्टेंटिंग करणं खूप कठीण होतं आणि रुग्णावर फक्त बायपास शस्त्रक्रिया झाली होती, पण आता इंट्राव्हॅस्क्युलर लिथोट्रिप्सी किंवा शॉक वेव्ह लिथोट्रिप्सी तंत्र आलं आहे. या तंत्राच्या मदतीने, बायपास शस्त्रक्रियेचा सामना करण्याची क्षमता नसलेले रुग्ण सहजपणे अँजिओप्लास्टी करू शकतात.


शॉक वेव्ह लिथोट्रिप्सी हे एक सोनोग्राफिक तंत्र आहे. सोनोग्राफिक वेव मुळे कॅल्शियम तुटले जाते आणि स्टेंट घातला जातो. यामुळे आर्टरीचे कोणतेही नुकसान होत नाही आणि कॅल्शियमचे बारीक कण आर्टरीचा भाग बनतात.  या तंत्रासह अँजिओप्लास्टीसाठी ४५ मिनिटे ते एक तास लागतो आणि पुन्हा ब्लॉक होण्याची शक्यता पाच ते सात टक्के असते.या तंत्रामुळे  ऑप्टिकल कोहामान टोमोग्राफी (ओसीटी) कोरोनरी आर्टरीमधील गोठलेल्या कॅलसिफाइड ब्लॉक्सची सखोल तपासणी करणे शक्य आहे.
पुण्यातील सह्याद्री हॉस्पिटलमधील सीनिअर इंटरवेंशन करडीओलोजिस्ट डॉ. अभिजित पळशीकर म्हणाले की आतापर्यंत  कॅल्सिफाइड ब्लॉकेज असलेल्या आर्टरीमध्ये इंटरवेंशन ने स्टेंटिंग मिळवणे कठीण होते कारण ३० ते ५० टक्के आर्टरी पुन्हा बंद होण्याचा किंवा आर्टरी फुटण्याचा धोका आहे. ऑप्टिकल कोहान टोमोग्राफी (ओसीटी) मधून त्याची तपासणी केली जाते. या तपासणीत, आर्टरी सोनोग्राफीपेक्षा 10 पट अधिक रेज्यूलेशन  दिसून येते आणि शॉक वेव्ह लिथोट्रिप्सीपासून कॅल्शियम किती तुटले आहे, स्टेंट चांगला उघडा आहे की नाही याचेेअनुमान लावता येतेे. ओसीटी गाइडेड अँजिओप्लास्टीमुळे स्टेंट बसवण्यात संभाव्य बिघाड होण्याची शक्यता ही कमी होते. 

Leave a Reply

%d bloggers like this: