इंडियन ऑईल ने तिसरी इंटरकॉन्टिनेंटल ‘चेस फॉर फ्रीडम’ जिंकल्याबद्दल येरवडा सेंट्रल जेल आणि बाल सुधार गृह ,भोपाळच्या टीम्सला सन्मानित केले
पुणे: प्रतिभा आणि समर्पणाचे उल्लेखनीय प्रदर्शन करताना, येरवडा सेंट्रल जेल पुणे आणि बाल सुधार गृह, भोपाळ यांनी प्रतिनिधित्व केलेल्या भारतीय टीम्स ने इंटरकॉन्टिनेंटल “चेस फॉर फ्रीडम” स्पर्धेत अनुक्रमे खुल्या आणि युवा गटात सुवर्णपदक जिंकले.इंडियन ऑईल चे चेअरमन श्री श्रीकांत माधव वैद्य विजेत्या संघाचे अभिनंदन करताना म्हणाले, “या जागतिक व्यासपीठावर आम्हाला आणि भारताला चमकवण्याबद्दल दोन्ही टीम्सचे माझ्याकडून हार्दिक अभिनंदन. आम्हाला आमच्या ‘बियॉन्ड बिझनेस’ उपक्रमाचा खूप अभिमान आहे आणि अशा यशांमुळे आम्हाला सामाजिक व्यवस्थापन उपक्रमांमध्ये आणखी गुंतवणूक करण्याचा आत्मविश्वास मिळतो ज्यात तळागाळात खरोखर बदल घडवून आणण्याची क्षमता आहे. ही उल्लेखनीय कामगिरी कैद्यांचे जीवन सुधारण्याचा, त्यांना आशेचा किरण दाखवण्याचा आणि दुसरी संधी उपलब्ध करून देण्याचा आमचा संकल्प आणखी दृढ करेल.”
‘परिवर्तन – प्रिझन टू प्राईड’ हा इंडियन ऑईल कॉर्पोरेशन लिमिटेडचा एक अनोखा सामाजिक उपक्रम आहे ज्याअंतर्गत देशभरातील तुरुंगातील कैद्यांच्या आणि किशोरवयीनांच्या पुनर्वसनासाठी विविध क्रीडा प्रशिक्षण कार्यक्रमांद्वारे टीम्सला प्रशिक्षण देण्यात आले आहे. 2021 मध्ये सुरू झाल्यापासून, या उपक्रमाने 105 तुरुंग आणि बालगृह, 29 राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये पाच टप्प्यांमध्ये 5000 हून अधिक कैदी आणि किशोरांना प्रशिक्षण दिले आहे.खुल्या गटात येरवडा सेंट्रल जेल पुणेच्या टीमने मागील आवृत्तीत या सामन्यात एल साल्वाडोरचा पराभव करून कांस्यपदक पटकावत विजेतेपद पटकावले. बाल सुधार गृह , भोपाळच्या टीमने अंतिम फेरीत सर्बियाविरुद्ध नेत्रदीपक विजय मिळवून अव्वल स्थान मिळविले.
यापूर्वी, चॅम्पियनशिपसाठी टीम्सची निवड करण्यासाठी, इंडियन ऑईल आणि ऑल इंडिया चेस फेडरेशन यांनी संयुक्तपणे सप्टेंबर 2023 मध्ये दुसरी ‘परिवर्तन – प्रिझन टू प्राइड ऑनलाइन बुद्धिबळ स्पर्धा’ आयोजित केली होती, ज्यामध्ये भारतातील एकूण 21 तुरुंग आणि सुधारगृहांनी भाग घेतला होता.या अनोख्या उपक्रमात, इंडियन ऑईलने ऑल इंडिया चेस फेडरेशन (एआयसीएफ) आणि तुरुंग अधिकाऱ्यांच्या सहकार्याने स्पर्धेसाठी सर्व सहभागी भारतीय तुरुंगांमध्ये प्रशिक्षण, संगणक आणि इंटरनेटसह आवश्यक सुविधा उपलब्ध करून दिल्या होत्या.जागतिक बुद्धिबळ महासंघ द्वारे 11-13 ऑक्टोबर, 2023 या कालावधीत आयोजित केलेल्या तीन दिवसीय स्पर्धेचा उद्देश कारावासात असलेल्या व्यक्तींचे पुनर्वसन आणि पुनर्एकीकरण करण्यासाठी बुद्धिबळाला एक मौल्यवान साधन म्हणून प्रोत्साहन देणे आहे. या स्पर्धेने सर्व कॉन्टिनेन्टचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या 50 देशांतील 118 टीम्स एकत्र आणल्या , ज्यामुळे कैद्यांना जगभरातील त्यांच्या समवयस्कांशी संपर्क साधण्याची अनोखी संधी मिळाली.
