fbpx

इस्कॉन मंदिर परिसरात ‘पुणे मिलेट महोत्सव’ उत्साहात संपन्न

पुणे : इस्कॉन एनव्हीसीसी पुणे, बायफ डेव्हलपमेंट रिसर्च फौंडेशन पुणे आणि महाराष्ट्र सरकारच्या कृषी विभागातर्फे कात्रज-कोंढवा रोड येथील इस्कॉन-एनव्हीसीसी मंदिरात पुणे मिलेट महोत्सव आयोजित करण्यात आला होता. आपल्या आहारातील पोषणधान्याच्या महत्त्वाविषयी जागरूकता निर्माण करण्यासाठी आणि त्यांच्या सेवनाला प्रोत्साहन देण्यासाठी महोत्सवाचे आयोजन करण्यात आले होते.

गोवर्धन ग्रामीण विकास संचालक सनतकुमार दास, कृषी संचालक दिलीप झेंडे, कृषी संचालक विकास पाटील आणि बायफ चे कार्यक्रम संचालक प्रमोद ताकवले यांच्यासह मान्यवरांच्या हस्ते दीपप्रज्वलनाने महोत्सवाची सुरुवात झाली. कृषी क्षेत्रातील योगदानाबद्दल जिल्हा अधीक्षक कृषी अधिकारी सुभाष काटकर आणि कृषी विभागाचे सहसंचालक सुनील बोरकर या वरिष्ठ शासकीय अधिकाऱ्यांचा सत्कार करण्यात आला. या महोत्सवात पोष्णधान्य पिकांच्या संवर्धन आणि संवर्धनात योगदान दिल्याबद्दल सहा पोषण धान्य किंवा भरडधान्य शेतकरी गटांच्या सत्काराचा समावेश होता.

संजय पाटील यांनी पोष्णधान्य पिके आणि अन्नप्रणाली, त्यांच्याशी निगडित पारंपारिक ज्ञान आणि महाराष्ट्रातील पोष्णधान्यच्या विविधतेची ओळख करून दिली. पोषण सुरक्षा आणि पीक विविधतेसाठी पोष्णधान्यच्या लागवडीचे संवर्धन आणि वाढ करण्याची गरज त्यांनी व्यक्त केली.

डॉ. अर्चना ठोंबरे यांनी पोषणधान्याचे आरोग्यविषयक फायदे आणि हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोग आणि मधुमेह टाळण्यासाठी त्यांची भूमिका याविषयी सांगितले. पोषणधान्य खाण्याबाबत काय करावे आणि काय करू नये यावरही त्यांनी प्रकाश टाकला.

कार्यक्रमाचे मुख्य आकर्षण होते मिलेट लंच. ज्यामध्ये विविध प्रकारच्या पोषणधान्यपासून बनवलेल्या पदार्थांचा समावेश होता, ज्याने उपस्थितांची मने जिंकली. मेघना शुक्ला यांनी पोषणधान्य शिजवण्याचे प्रात्यक्षिक दिले. भात, पुलाव, चाट, पकोडा, कटलेट, दही बडा, चिल्ला, रोटी, थालीपीठ, पुरी, हलवा, पुडिंग, खीर, पॅनकेक आणि मिलेटचे विविध प्रकार यासह विविध पाककृती शिकवल्या. या उत्सवात पोषणधान्यची बाजारपेठ देखील दाखवण्यात आली, शेतकरी आणि उत्पादकांनी त्यांच्या नाविन्यपूर्ण पोषण धान्य उत्पादनांचे विक्रीसाठी प्रदर्शन केले.

Leave a Reply

%d bloggers like this: