Thursday, October 29, 2026
Latest NewsMAHARASHTRANATIONALTOP NEWS

समर्थ रामदासांच्या ‘उपभोगशून्य स्वामी’ विचारानुसार मोदींचे कार्य; अमित शाहांकडून पंतप्रधानांचे कौतुक

मुंबई : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या २५ वर्षांच्या सार्वजनिक जीवनातील कार्याचे कौतुक करताना केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांनी त्यांची तुलना समर्थ रामदासांच्या ‘उपभोगशून्य स्वामी’ या संकल्पनेशी केली. देशसेवा हेच ध्येय मानून मोदी यांनी सातत्याने कार्य केले असून, सत्तेचा उपभोग न घेता जनतेच्या कल्याणासाठी समर्पित भावनेने काम करण्याचा आदर्श त्यांनी निर्माण केला आहे, असे शाह म्हणाले.

मोदी यांच्या सार्वजनिक जीवनाला २५ वर्षे पूर्ण होत असल्याच्या निमित्ताने भाजपकडून देशभर महिनाभर ‘सेवा संकल्प अभियान’ राबविण्यात येणार आहे. या अभियानाची सुरुवात १७ सप्टेंबर रोजी मोदी यांच्या वाढदिवसानिमित्त होणार असून, १७ ऑक्टोबरपर्यंत विविध सेवा उपक्रम आयोजित केले जाणार आहेत.
या अभियानाच्या माध्यमातून युवक, महिला, शेतकरी तसेच समाजातील आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल घटकांपर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न केला जाणार आहे. रक्तदान शिबिरे, स्वच्छता अभियान, जनजागृती कार्यक्रम, दुचाकी रॅली तसेच विविध सामाजिक उपक्रमांचे आयोजन करण्यात येणार आहे.

मोदी यांनी ७ ऑक्टोबर २००१ रोजी गुजरातच्या मुख्यमंत्रीपदाची जबाबदारी स्वीकारून सक्रिय निवडणूक राजकारणातील आपला प्रवास सुरू केला. गुजरातचे मुख्यमंत्री म्हणून त्यांनी १२ वर्षांहून अधिक काळ काम केले. त्यानंतर २०१४ मध्ये देशाच्या पंतप्रधानपदाची सूत्रे स्वीकारल्यानंतर त्यांचा राष्ट्रीय राजकारणातील प्रभाव अधिक व्यापक झाला.
मोदी यांच्या या २५ वर्षांच्या राजकीय प्रवासाकडे केवळ विविध घटनात्मक पदांवरील कारकीर्द म्हणून पाहता येणार नाही, तर ती सातत्यपूर्ण जनसेवेची वाटचाल आहे, असे शाह यांनी नमूद केले. देशहिताला सर्वोच्च प्राधान्य देत त्यांनी आपले संपूर्ण सार्वजनिक जीवन राष्ट्रसेवेला समर्पित केले असल्याचेही शाह म्हणाले.

‘सेवा संकल्प अभियाना’अंतर्गत **‘विकसित भारत संकल्प यात्रा’**ही राबविण्यात येणार आहे. देशातील विकास आणि परिवर्तनाचे उदाहरण ठरलेल्या सुमारे ५० ठिकाणांना या उपक्रमात अधोरेखित केले जाणार आहे. या ठिकाणांना प्रभावी व्यक्ती, ब्लॉगर आणि डिजिटल माध्यमांतील कंटेंट क्रिएटर्स भेट देऊन तेथील विकासकामांची माहिती व्यापक पातळीवर पोहोचवणार आहेत.

१७ सप्टेंबरला ‘सेवा दिवस’ म्हणून विविध रक्तदान उपक्रमांचे आयोजन केले जाणार आहे. तसेच केंद्र सरकारच्या विविध योजनांचा लाभ घेतलेल्या नागरिकांना आणि भाजप कार्यकर्त्यांना आपल्या घराबाहेर दिवे प्रज्वलित करण्याचे आवाहन करण्यात येणार असून, ‘आशीर्वाद का दिया’ या उपक्रमातून मोदी यांच्या सार्वजनिक सेवेच्या २५ वर्षांचा गौरव करण्याचा प्रयत्न केला जाणार आहे.

दरम्यान, मुंबईतील आपल्या कार्यक्रमात अमित शाह यांनी देशाच्या सांस्कृतिक आणि बौद्धिक वारशाच्या जतनाचे महत्त्वही अधोरेखित केले. आशियाटिक सोसायटी येथे आयोजित ‘गणेश ज्ञानार्थी’ प्रदर्शनाचे उद्घाटन करताना त्यांनी भारतातील प्राचीन ग्रंथ, हस्तलिखिते, ऐतिहासिक दस्तऐवज आणि ज्ञानपरंपरा पुढील पिढ्यांपर्यंत पोहोचविण्याची गरज व्यक्त केली.
भारताचा इतिहास भारतीय दृष्टिकोनातून मांडण्याची गरज असल्याचे सांगत शाह यांनी देशाच्या समृद्ध ज्ञानपरंपरेचा उपयोग राष्ट्राच्या विकासासाठी आणि मानवकल्याणासाठी करण्याचे आवाहन केले. मोदी यांच्या २५ वर्षांच्या सार्वजनिक जीवनाच्या निमित्ताने आयोजित सेवा अभियानातूनही जनसेवा आणि राष्ट्रसेवेचा संदेश जनतेपर्यंत पोहोचविण्याचा भाजपचा प्रयत्न राहणार आहे.

Leave a Reply