आर्थिक वर्ष 2025–26 मध्ये IFFCO ला ₹4,106 कोटींहून अधिक करपूर्व नफा : दिलीप संघाणी
पंतप्रधान Narendra Modi आणि केंद्र नेतृत्वाच्या मार्गदर्शनाबद्दल सदैव कृतज्ञ : दिलीप संघाणी
नॅनो-खत तंत्रज्ञानामुळे भारतीय शेतीत नवी क्रांती : दिलीप संघाणी
ही कामगिरी केवळ आकडेवारीची कथा नसून विजयगाथा आहे—शेतकऱ्यांच्या परिश्रमाची, कर्मचाऱ्यांच्या समर्पणाची आणि सहकार चळवळीच्या मूल्यांची साक्ष आहे, असे IFFCO चे अध्यक्ष Dileep Sanghani यांनी सांगितले.
आर्थिक वर्ष 2025–26 हे भारतीय सहकार क्षेत्राच्या इतिहासातील मैलाचा दगड ठरले आहे. 1967 साली केवळ 57 सहकारी संस्थांपासून सुरू झालेली IFFCO आज 36,000 हून अधिक संस्थांचा आणि लाखो शेतकऱ्यांचा विश्वास बनली आहे. जागतिक स्तरावर दुसऱ्या क्रमांकाची सहकारी संस्था म्हणून उभे राहणे हे भारताच्या सहकार शक्तीचे जिवंत उदाहरण आहे. या सुवर्ण वर्षात IFFCO ने ₹4,106 कोटींहून अधिक करपूर्व नफ्याचा विक्रम नोंदवला.
उत्पादन आणि विक्री क्षेत्रातही IFFCO ने नवीन उच्चांक गाठले. 118.75 लाख मेट्रिक टन खतांची विक्री आणि 119.68 लाख मेट्रिक टनांचा पुरवठा करून शेतकऱ्यांच्या गरजांना सर्वोच्च प्राधान्य दिले. युरिया आणि DAP खतांच्या वाढत्या विक्रीमुळे कृषी क्षेत्रातील IFFCO ची भूमिका अधिक बळकट झाली आहे.
नॅनो-खतांच्या वापरात मोठी वाढ झाली असून 30.1 लाखांहून अधिक बाटल्यांची विक्री झाली. Nano Urea Plus, Nano DAP, Nano Zinc, Nano Copper आणि ‘धर्मरुत’ यांसारखी उत्पादने शेतकऱ्यांसाठी पर्यावरणपूरक आणि किफायतशीर पर्याय ठरली आहेत. Nano NPK Liquid (8-8-10) आणि Nano NPK Granular (20-10-10) ही उत्पादने खत नियंत्रण आदेशांतर्गत मान्यताप्राप्त झाली असून अशा प्रकारची ही जगातील पहिली उत्पादने आहेत.
नॅनो तंत्रज्ञानाचा विस्तार करण्यासाठी बेंगळुरू येथील देवनहल्ली येथे चौथ्या नॅनो-खत प्रकल्पाचे उद्घाटन करण्यात आले असून उत्पादन क्षमता दररोज सुमारे 9.5 लाख बाटल्यांपर्यंत पोहोचली आहे. कोयंबतूर येथील नॅनो इनोव्हेशन सेंटर संशोधन आणि नवतंत्रज्ञान विकासासाठी महत्त्वाचे केंद्र बनत आहे.
कर्मचारी कल्याणालाही IFFCO ने प्राधान्य दिले आहे. 1 नोव्हेंबर 2025 पासून कंत्राटी कर्मचाऱ्यांसाठी किमान ₹20,000 मासिक वेतन लागू करण्यात आले असून यामुळे हजारो कर्मचाऱ्यांना थेट फायदा झाला आहे.
IFFCO आज 40 हून अधिक देशांमध्ये कार्यरत आहे. ब्राझीलमध्ये नॅनो-खत उत्पादनासाठी संयुक्त उपक्रम सुरू करण्याचे प्रयत्न सुरू असून भारतीय नॅनो तंत्रज्ञानाला जागतिक ओळख मिळत आहे.
शेतकऱ्यांची समृद्धी हीच देशाच्या प्रगतीची पायाभूत गोष्ट आहे, या विश्वासातून—जागतिक आव्हानांनाही तोंड देत—IFFCO ने खतांचा अखंड पुरवठा सुनिश्चित केला. पर्यायी पुरवठा साखळी आणि वेळेवर साठा व्यवस्थापन यामुळे हे शक्य झाले.
नॅनो तंत्रज्ञान, सेंद्रिय शेती आणि आधुनिक कृषी पद्धतींच्या समन्वयातून Narendra Modi यांच्या “Viksit Bharat @ 2047” या संकल्पनेची पूर्तता करण्यासाठी आम्ही कटिबद्ध आहोत, असे संघाणी यांनी स्पष्ट केले.
या प्रसंगी संघाणी यांनी पंतप्रधान Narendra Modi, केंद्रीय गृहमंत्री Amit Shah, खतमंत्री J. P. Nadda आणि कृषीमंत्री Shivraj Singh Chouhan यांचे मार्गदर्शनाबद्दल आभार मानले. तसेच IFFCO संचालक मंडळ, व्यवस्थापकीय संचालक, अधिकारी आणि कर्मचाऱ्यांचे त्यांनी मनापासून अभिनंदन केले.
