लेखापरीक्षण, प्राप्तिकर विवरण पत्रके भरण्यास ३१ मार्चपर्यंत मुदतवाढ देण्याची सनदी लेखापालांची मागणी

पुणे : सनदी लेखापालांना सुरक्षित वातावरणात काम करण्याचा हक्क आहे. जीव धोक्यात टाकून कोरोनाच्या दडपणाखाली काम करणे योग्य नसल्याने लेखापरीक्षण करण्यासाठी २८ फेब्रुवारी २०२१, तर प्राप्तिकर विवरण पत्रके भरण्यासाठी ३१ मार्च २०२१ पर्यंत मुदतवाढ द्यावी, अशी मागणी सनदी लेखापालांनी केली आहे. दि इन्स्टिट्यूट ऑफ चार्टर्ड अकाउंटंट्स ऑफ इंडियाच्या पुणे शाखेचे अध्यक्ष सीए अभिषेक धामणे यांनी याबाबत माहिती दिली.

सीए अभिषेक धामणे म्हणाले, “केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी लॉकडाऊनच्या काळात प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्ष करांसंबंधित महत्वाचे निर्णय अगदी वेळेत घेतले. एप्रिल ते सप्टेंबर हा कालावधी सनदी लेखापालांसाठी अत्यंत महत्वाचा असतो. परंतु, या कोरोना महामारीच्या पार्श्वभूमीवर यंदाचे वर्ष त्याला अपवाद ठरले असून, सनदी लेखापालांपुढे अनेक आव्हाने उभी ठाकली आहेत. त्यामुळे कंपन्यांचे आणि प्राप्तिकर लेखापरीक्षण करण्यात अनेक अडचणी येत आहेत. जुलैअखेरपर्यंत लॉकडाऊन होता. Social डिस्टंसिन्ग चे नियम बाळगून आता हळूहळू गोष्टी पूर्वपदावर येत असून, अनेक सनदी लेखापालांनी आपले कामकाज सुरु केले आहेत. असे असले, तरी बराचसा कर्मचारी वर्ग आपापल्या गावी गेल्याने कार्यालयात येऊन काम करू शकत नाही. शिवाय अनेक क्लायंट ऑनलाईन किंवा व्हर्च्युअल लेखापरीक्षणासाठी तयार नाहीत. ऑनलाईन लेखापरीक्षण करण्याचा प्रवाह येण्यासाठी आणखी काही वर्षे जावी लागतील.”

“प्राप्तिकर विवरण अर्ज सप्टेंबर व ऑक्टोबरमध्ये आले आहेत. वार्षिक सर्वसाधारण सभा घेण्यासाठी कंपन्यांना ३१ डिसेंबरपर्यंत मुदतवाढ मिळाली आहे. प्राप्तिकर विभागाच्या संकेतस्थळावरील माहितीनुसार, गतवर्षीच्या तुलनेत आजवर केवळ ३२% प्राप्तिकर विवरण पत्रके भरली गेली आहे. या सर्व गोष्टी लक्षात घेता लेखापरीक्षण व प्राप्तिकर विवरण पत्रके भरणा करण्यासाठी मुदतवाढ देण्याची आवश्यकता आहे. सनदी लेखापालांना सुरक्षित वातावरणात काम करण्याचा हक्क आहे. मुदतवाढ मिळण्याबाबत स्पष्टता नसल्याने अनेक ज्येष्ठ सनदी लेखापाल आपला जीव धोक्यात घालून काम करत आहेत. सद्यस्थितीत नियमांपेक्षा जीव महत्वाचा असून, शेवटच्या दिवसापर्यंत मुदतवाढीची वाट पाहणे मानवतेच्या दृष्टीने संयुक्तिक होणार नाही. सनदी लेखापाल राष्ट्र बांधणीत मोलाचे योगदान देतात. त्यामुळे सकारात्मक विचारातून लवकरात लवकर मुदतवाढ जाहीर करावी, ही विनंती आहे.”

Leave a Reply

%d bloggers like this: