BSNL : 28 आणि 29 मार्च चा देशव्यापी संप यशस्वी

पुणे : सेंट्रल ट्रेड युनियन्स आणि सेक्टरल फेडरेशन्सच्या संयुक्त व्यासपीठाने भारतीय कामगार वर्गाला सरकारच्या कामगार विरोधी, लोकविरोधी आणि कॉर्पोरेट समर्थक धोरणांच्या विरोधात 28 आणि 29 मार्च रोजी पुकारण्यात आलेला सामान्य संप (General Strike) यशस्वी झाला आहे. 

सरकारची कॉर्पोरेट समर्थक आणि सार्वजनिक क्षेत्रविरोधी धोरणे –

सन 2014 पासुन 4G सेवा देण्यास टाळाटाळ यासाठी मोदी सरकार पूर्णपणे जबाबदार आहे.

गेल्या वर्षीच्या (२०२१-२२) अर्थसंकल्पातच, सरकारने बीएसएनएलच्या टॉवर्स आणि ऑप्टिक फायबरच्या कमाईच्या माध्यमातून ४०,००० कोटी रुपये कमावण्याची घोषणा केली होती. नॅशनल मॉनेटायझेशन पाइपलाइन अंतर्गत, सरकारने बीएसएनएलचे 14,197 मोबाइल टॉवर खाजगीकडे सोपवण्याचा निर्णय घेतला आहे. ही फक्त पहिली फेरी आहे. लवकरच सरकार आणखी टॉवर्स, तसेच ऑप्टिक फायबर खाजगीकडे सुपूर्द करेल. बीएसएनएलच्या खाजगीकरणाची ही दुसरी पद्धत आहे.

BSNL चे पेन्शनधारक आणि इतर केंद्र सरकारचे पेन्शनधारक समान पेन्शन नियम, उदा., CCS पेन्शन नियम-1972 द्वारे समाविष्ट आहेत. मात्र, केंद्र सरकारच्या पेन्शनधारकांसाठी सरकारने पेन्शन रिव्हिजन दिले आहे. परंतु, बीएसएनएल तोट्यात चालत असल्याचे सांगत बीएसएनएलच्या पेन्शनधारकांना पेन्शन रिव्हिजन नाकारले आहे.

हे अगदी स्पष्ट आहे की, केवळ सरकारच्या एकूण आर्थिक धोरणांमुळे बीएसएनएल कमकुवत होत आहे. बीएसएनएलला वाचवायचे असेल तर सरकारच्या खासगी आणि सार्वजनिक क्षेत्रविरोधी धोरणांना पराभूत करावे लागेल.

बीएसएनएलसाठीच्या मागण्या

1)उपकरणे खरेदी करताना बीएसएनएलमध्ये भेदभाव करू नका

2) BSNL चे 4G ताबडतोब लाँच करा – वेळेवर 5G लॉन्च होण्याची खात्री करा.

3) राष्ट्रीय मुद्रीकरण पाइपलाइन स्क्रॅप करा. BSNL चे मोबाईल टॉवर आणि ऑप्टिक फायबर यांची विक्री करून कमाई करू नका.

4) BSNL मधील कर्मचारी व सेवानिवृत्त लोकांचे पेंशन रिव्हीजन लवकर करा

5) BSNL मधील ठेका मजुरांचा पगार किमान वेतन प्रमाणे व‌ वेळेवर करावा.

6) BSNL ला लवकरात लवकर आर्थिक मदत करावी

या संपास कॉम्रेड युसुफ जकाती, आनंद मुढवीकर, विकास कदम, उल्हास जावळीकर,संदीप गुळूंजकर, मामा सुर्यवंशी, माऊली ज़ैद, पाटील मैडम, संतोष बांगर‌ याचे सुत्रसंचलन गणेश भोज यांनी‌ केले व आभार प्रदर्शन शमा गांधी यांनी केले.

Leave a Reply

%d bloggers like this: